อื่นๆ
กับข้าวถุงแกง...แพงไปหรือเปล่า?

"แกงถุง" หรือ"อาหารถุง" เป็นอีกวิถีของแม่บ้านหรือพ่อบ้านในปัจจุบันนิยมไปซื้อกลับมารับประทานที่บ้านเพราะต้องยอมรับในความสะดวก และเลือกซื้อได้ตามที่ตนต้องการ เพราะมีหลากหลายให้เลือกซื้อ ยิ่งมีหลายร้าน เราก็จะรู้ได้ว่าร้านนี้ทำแกงนี้อร่อย ถ้าต้มยำหมูต้องร้านนั้น กะเพราต้องร้านนี้ น้ำพริกกะปิต้องร้านข้างสนามเท่านั้น ของหวานต้องร้านข้างๆ ร้านผลไม้ ฯลฯ
แต่สิ่งหนึ่งอาจจะทำให้หลายๆ คนต้องแอบคิดนิดหนึ่งนั้นก็คือ ปริมาณกับราคาที่บางครั้งก็ดูไม่สมดุลกัน อาหารบางอย่างได้น้อยมาก แต่ราคาเท่าอาหารอื่นๆ บางทีผู้ซื้ออาจจะดูจากแกงผัดกับแกงน้ำ ซึ่งก็แน่นอนว่าผัดกะเพรากับต้มยำปลาปริมาณไม่เท่ากัน ราคาแกงถุงโดยทั่วไปตามท้องตลาดก็ราวๆ 30-50 บาท ซื้อมาสัก 2-3 อย่าง ก็หมดเกือบ 200 บาทแล้ว อย่างผัดกะเพราถุงหนึ่งราคา 30 บาท อาจจะได้แค่สัก 1 ทัพพีหรือมากกว่าเล็กน้อย ซึ่งแน่นอนว่าไม่เยอะเลย
Advertisement
Advertisement
แต่ถ้าไปเทียบกับการซื้อน้ำเย็นหวานๆ สักแก้ว ราคาก็ไล่เลี่ยกัน แต่ความอิ่มไม่เท่ากัน ยิ่งน้ำที่เราซื้อมาไม่ได้มีแค่น้ำอย่างเดียวมีปริมาณของน้ำแข็งถึง 2 ใน 3 ก็ว่าได้ และที่สำคัญเราใช้เวลาดื่มไม่ถึง 10 นาทีก็ต้องทิ้งแก้ว หลอดกับน้ำแข็งไป ส่วนแกงสามารถรับประทานได้หลายคน และอิ่มท้องกว่า
ดังนั้นแกงถุงราคา 30 บาทก็ถือว่าคุ้มค่า ไม่ได้แพงอะไรเลย หรือถ้าจะแพงกว่านี้หน่อย เราก็ยังควรสนับสนุนแม่ค้าที่ต้องลงทุนลงแรงมากมาย ทั้งก็ซื้อหาวัตถุดิบ ต้องไปตลาด ค่าน้ำมันรถ ไปต่อรองราคาบางอย่างไปด้วย เนื้อหมู ไก่ ปลา เครื่องปรุงสารพัด น้ำมัน น้ำปลา น้ำตาล ฯลฯ เวลาทำก็ต้องอยู่หน้าเตา หน้าแก๊ส จากนั้นก็ต้องเทใส่ถาด ใส่หม้อ ขนส่งมาขายให้ลูกค้า ต้องใช้เวลาอย่างน้อยเป็นชั่วโมงๆ ยิ่งกับข้าวหลายอย่างก็ต้องเตรียมเวลานาน
Advertisement
Advertisement
ดังนั้นถ้าเราคิดว่าแกงถุงแพงก็ต้องคิดถึงความเป็นมาหรือสตอรี่ของแกงก่อน กว่าจะมาอยู่ในถุงให้เราหิ้วกลับไปแกะยางใส่จานที่บ้านในแต่ละครั้งด้วย ก็จะยิ่งทำให้เราเห็นใจแม่ค้าพ่อค้ามากขึ้นว่า "กว่าจะได้อาหารที่อร่อยตรงหน้าที่เราไปยืนเลือก ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย"
แต่บางคนก็อาจจะบอกว่าน้อยไปจริงๆ ราคาแพงเกินไป นั่นก็เป็นสิทธิ์ของลูกค้าที่จะไม่ซื้อร้านนั้นได้ ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีให้กับลูกค้า แต่ถ้าไม่มีร้านอื่นจริงๆ ก็ไม่มีการบังคับให้ซื้อด้วยเช่นกัน อยู่ที่ความพึงพอใจทั้งสองฝ่าย
ที่สำคัญลูกค้าที่ไปซื้อแกงถุงในตลาดได้ก็แสดงว่าลูกค้าก็มีกำลังพอที่จะซื้อความสะดวก ประหยัดเวลาไม่ต้องหาวัตถุดิบทำเอง ไม่เลอะเวลาทำครัว ที่ยิ่งกว่านั้นลูกค้ายังสามารถเลือกซื้อแกงที่อยากรับประทานได้ด้วย ดีกว่าไปทำเองแล้วไม่ถูกปาก เสียดายทั้งวัตถุดิบและความรู้สึกอีกด้วยเช่นกัน เห็นอะไรที่แพงสำหรับเราก็แค่ไม่ต้องซื้อ แต่ถ้าเราเห็นเส้นทางเดินของสิ่งที่เราจะซื้อได้ เราจะเห็นได้ว่าบางอย่างก็ไม่ได้แพงเกินความสมเหตุสมผลเลย เราก็แค่ช่วยสนับสนุนคนที่เขาช่วยทำให้เราก่อน ก็ถือว่าได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายอย่างลงตัวแล้วจริงๆ
Advertisement
Advertisement
ความคิดเห็น






